Hiện nay, mạng xã hội ngày càng phát triển, cuộc sống hiện đại càng phát triển thì việc tìm kiếm việc làm trên mạng xã hội ngày càng phổ biến và không còn xa lạ nữa. Trong đó công việc làm online tại nhà luôn được các bạn sinh viên đặc biệt là các bà nội trợ muốn kiếm thêm thu nhập, nhưng do sự thiếu hiểu biết và việc cần tiền của họ đã là nguyên nhân chính dẫn đến nhiều tội phạm công nghệ cao giả danh các trang shoppee, lazada, tiktok.. đi lừa đảo. Chúng luôn có những lời dụ dỗ với mức lợi nhận cao để có thể câu kéo những con mồi của mình. Vấn đề này đã được truyền thông, báo chí, công an đưa ra rất nhiều cảnh báo nhưng việc này vẫn luôn xẩy ra hàng ngày hằng giờ. Điều này thật đáng lo ngại, khi lên mang không biết đâu là thật là giả.

Có nhiều người đã phải bán nhà bán cửa để rồi không được gì cả, chỉ mang một đống nợ trên người. Khi người ngoài nhìn vào có thể cảm thấy họ vừa thấy đồng tình, đau lòng cho họ, vừa cảm thấy họ đáng trách vì đã quá tham lam mà rơi vào bẫy bọn lừa đảo. Nhưng lúc đó họ như bị u mê vậy biết bị lừa mà không rứt ra được để rồi càng ngày càng lún xâu.

Tôi vào các trang tố cáo lừa đảo.. trên facebook thấy gần như ngày nào cũng có ít nhất 1-2 trường hợp bị lừa ít nhất cũng mấy chục mà nhiều nhất cũng đến cả tiền tỉ. Mà cách thức hội lừa đảo rất giống nhau tuy khác sàn như đều giống nhau là bắt nạp tiền vào nhận hoa hồng, đều chát trên telegram hoặc messinger. Xong đó là lần lừa đảo thứ nhất, nhiều người bị lừa lần thứ 2, thứ 3 do tâm lý muốn lấy lại tiền mà tìm đến các hacker, hoặc đăng trên các trang tố cáo lừa đảo để mong ai đó giúp dỡ lấy lại tiền. Rồi họ lại mất tiền tiếp do các đối tượng bảo lấy lại được tiền nhưng phải mất phí hay tiền đặt cọc gì đó ít nhất cũng 500k. Nhưng đâu ai ngờ những người giúp đó lại là những kẻ lừa đảo nữa. Để tránh bị lừa đảo tiếp mình nghĩ nếu ai bảo giúp đỡ mà người giúp đó thật tâm muốn giúp thì họ sẽ không lấy tiền của bạn đâu, khi nào xong bạn trả tiền công cho người ta là được. Còn ai bảo đặt cọc với phí mua code các kiểu thì thôi tốt nhất bỏ qua đi. Tiền đi thì dễ mà về thì khó lắm, cố gắng mà cầy cuốc lại bằng chính sức lao động với các công việc đời thực thì không mấy số tiền đó sẽ lấy lại được thôi. Một số bạn cũng đã tìm đến các cơ qua chức năng và lấy lại được số tiền đó nhưng tỉ lệ rất thấp. Vậy nên các bạn ơi hãy tự bảo vệ chính mình thôi.

Không biết bài viết của mình có tốt không, không biết có đến với những người bị lừa và chưa bị lừa không nhưng mình vẫn muốn động viên các bạn đã bị lừa rằng: "Thôi coi như tiền mình bị mất là tiền gánh nạn cho mình đi, hãy cố gắng tiếp tục bước qua thời điểm khó khăn này rồi mọi chuyện cũng sẽ ổn thôi. Chúc các bạn từ rầy về sau sẽ luôn may mắn, các bạn yên tâm đi những người đã lừa các bạn sớm muộn cũng sẽ nhận quả đáng thôi"