Khi được hỏi về kế hoạch tương lai, một vài cô gái trẻ nói với tôi rằng: "Tính mà làm gì chị, lấy chồng để chồng nuôi".

Một vài cô gái đã gần ba mươi lại nói: "Kiếm một công việc ổn định, có một số tiền tiết kiệm rồi mới lấy chồng."

Theo bạn, có nên để chồng nuôi không?

Giả sử, nếu bạn để chồng nuôi, bạn ở nhà chăm lo việc gia đình, nội trợ.

Tôi muốn hỏi bạn là: Chồng bạn lương tháng bao nhiêu? Liệu số tiền đó có đủ chi tiêu cho sinh hoạt hằng ngày?

Khi hai người yêu nhau, chắc chắn sẽ có cô gái hỏi chàng trai là: Sau này anh có nuôi em không?

Chàng trai sẽ trả lời: Nuôi em cả đời.

Những lời nói ngọt ngào đó liệu có thực hiện được một một chút hay là mãi mãi.

Tôi xin chắc với bạn là không.. không bao giờ

Bạn hãy nghe thôi chứ đừng tin.

Nhưng nếu anh ấy không thực hiện lời hứa đó thì bạn cũng đừng giận anh ấy nhé cô gái.

Vì..

Tôi có một ví dụ thế này:

Bố mẹ bạn nuôi bạn từ nhỏ đến lớn, cho đến khi bạn có khả năng kiếm được tiền nuôi sống bản thân mình. Đó là một quãng đường dài hơn 20 năm, nhưng liệu sau này khi bố mẹ bạn già đi, bạn có thể nuôi họ trong bao nhiêu năm, liệu trong quãng thời gian đó có khi nào bạn cảm thấy mệt mỏi?

Vậy tại sao chồng bạn phải nuôi bạn?

Người chồng luôn là trụ cột trong gia đình, anh ấy phải có trách nhiệm nuôi cả gia đình. Nhưng nếu gánh nặng đó chỉ một mình anh ấy gánh thì có nặng quá không, có lẽ một thời gian đầu sẽ không sao nhưng nếu lâu dài thì chắc có lẽ ai rồi cũng sẽ mệt mỏi thôi.

Hãy tưởng tượng nếu suốt ngày bạn ở nhà, làm việc nhà và đi chợ nấu cơm, cuối tháng ngửa tay xin tiền chồng, bạn có chán không. Lúc có tiền thì vui vẻ, lúc không có lại cãi nhau.

Tất cả sự sụp đổ của tình cảm đều bắt nguồn từ kinh tế.

Nhưng nếu bạn đi làm thì sự việc đã khác.

Hãy tưởng tượng, mỗi ngày bạn đều đi làm rồi cùng về nhà với chồng, hai người cùng nhau san sẻ việc nhà. Dù có rất nhiều việc nhưng nếu hai người cùng nhau cố gắng thì cuộc sống vợ cho sẽ hạnh phúc hơn.

Tình cảm là thứ sẽ phai nhạt theo thời gian, nhưng nếu chúng ta cùng nhau vượt qua khó khăn thì tôi chắc tình cảm vợ chồng sẽ càng bền lâu.

Cô giáo của tôi có nói vui với tôi tôi rằng: Con gái nên đi làm, mặc đẹp cho người ta ngắm chứ ở nhà ma ngắm à.

Tôi thấy rất đúng.

Con gái dù xinh hay xấu, dù giàu hay nghèo cũng nên có một cái nghề, công việc dù kiếm được tiền ít hay tiền nhiều thì cũng là mình kiếm được, lúc ta tiêu tiền cũng có ý nghĩa.

Bạn nghĩ sao, hãy comment bên dưới nhé.