Hiện nay học ngoại ngữ là điều hiển nhiên của các bạn trẻ, nhiều trường đại học cũng đã đặt chuẩn đầu ra về ngoại ngữ cho các bạn sinh viên. Tuy nhiên, để học tốt ngoại ngữ vẫn là đề tài được nhiều giảng viên, học sinh, sinh viên quan tâm. Khi trao đổi cùng các bạn sinh viên chúng tôi nhận thấy các bạn thường vấp phải các khó khăn sau:

- Học ngoại ngữ không có mục đích rõ ràng

Học ngoại ngữ hay làm bất cứ việc gì cũng phải có mục đích rõ ràng. Tuy nhiên các bạn thường không xác định rõ mục đích học tập của mình. Khi được hỏi nhiều bạn chỉ cười, hoặc trả lời vì trong chương trình học có môn đó, hay trường em áp chuẩn đầu ra. Học để qua các kỳ thi, học để lấy chứng chỉ vì vậy việc học tập sẽ chỉ ở mức đối phó và khi đã đối phó xong thì việc học sẽ dừng lại rồi rơi rớt ở đâu đó. Một sự thực là nhiều bạn học tiếng anh từ năm lớp 1 và hiện tại trình độ vẫn đang dừng lại ở thì quá khứ.

- Không thành công vì học ngoại ngữ thiếu kiên trì

Thiếu kiên trì, hay thôi nhỉ, sao mãi chưa giỏi nhỉ là bệnh đang phổ biến của nhiều bạn trẻ. Đây cũng chính là một hệ quả của việc không có mục đích rõ ràng khi bắt đầu học. Những ngày đầu nội dung còn đơn giản, thuận lợi, hứng thú, nên học tập tiến bộ nhanh. Nhưng những ngày sau đó số lượng từ nhiều lên, ngữ pháp khó hơn, yêu cầu phức tạp hơn dẫn đến không hiểu bài, nhiều bài không làm được, chán,... tạo thành những mắt xích lỏng lẻo dẫn đến bỏ cuộc.

- Học ngoại ngữ không có phương pháp

Để học tốt cần có phương pháp hiệu quả, đây cũng là điều nhiều bạn quan tâm. Từ khóa “cách học ngoại ngữ” cho ra hơn 10 triệu kết quả trong vòng 0,61 giây . Tuy nhiên ở Việt Nam việc nghiên cứu phương pháp học hiệu quả chỉ dừng lại ở các kinh nghiệm học tập, hay bí kíp học tập chứ chưa có những phương pháp cụ thể được nghiên cứu bài bản.

- Không có môi trường, thiếu sự giao tiếp.

Hãy thử hình dung một em bé khi bắt đầu học ngôn ngữ mẹ đẻ. Các bé không hề biết ngữ pháp là gì, cũng không hề biết chữ viết là gì. Thứ duy nhất các bé được tiếp xúc là ngôn ngữ: ngôn ngữ nói – âm thanh, ngôn ngữ hình thể - hình ảnh. Ngày ngày được tiếp xúc với môi trường đó, nghe, bắt chước và bật ra, đó là bài học đầu tiên với các bé. Nhưng khi các bạn lớn hơn một chút học ngoại ngữ, các bạn lại quên đi bài học sơ sinh đó.

[align=center][img:3537]http://Khó khăn khi học ngoại ngữ của sinh viên Việt Nam SU3C3I[/align]

[/IMG]

Với bất kỳ ngôn ngữ nào, khi học các bạn cần phải tiếp xúc với ngôn ngữ đó hằng ngày, thường xuyên, khi đó bạn sẽ tự tạo ra phản xạ giao tiếp. Thực trạng học ngoại ngữ của Việt Nam là nhiều bạn học ngữ pháp tốt, từ mới ghi nhớ nhiều nhưng lại không có môi trường giao tiếp, ngại giao tiếp, không tự tin khi giao tiếp, đó là không thành công.

- Không thành công vì chỉ chạy theo các bài học mới

Khi đi học, các em liên tục được cung cấp thêm bài học mới, từ mới, ngữ pháp mới,... Khi đi học các cô giáo đều rất giỏi trong việc truyền đạt kiến thức mới vào đầu các em. Tuy nhiên các giáo viên, các em cứ miệt mài chạy theo các bài học mới mà quên mất không hướng dẫn các em một phần rất quan trọng là ghi nhớ, ôn tập những điều đã học, chỉ đến khi chuẩn bị vào kỳ thi các em mới cuống cuồng ôn tập và sự thực là kiến thức đã bị rơi đến 80% ở đâu đó.

Đây là thực trạng mà rất nhiều các bạn học sinh, sinh viên Việt Nam đang mắc phải trên con đường chinh phục ngôn ngữ. Và giải pháp nào cho những vấn đề trên? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu ở những phần tiếp theo.

(Còn nữa )

Minder.vn