Dạy xem tivi đúng cách cho trẻ ngay từ khi còn nhỏ sẽ giúp trẻ tư duy và phát triển tốt hơn, song song giảm thiểu những tác hại từ tivi có thể gây hại cho trẻ. nếp xem tivi không tốt của trẻ thường có nguyên do đến từ lề thói xem tivi của bác mẹ. Vì vậy, bạn hãy đổi thay lề thói và dạy cho bé cách xem tivi lành mạnh dựa theo những thông tin mà trạm bảo hành tivi sưu tầm được dưới đây nhé.

Loại bỏ việc bật TV đấy không xem

Khi TV được bật lên nó có khả năng thu hút sự để ý của trẻ, cho nên nếu bạn không chủ động xem một chương trình hãy tắt TV đi nhé.

Nói không với TV trong phòng ngủ

con trẻ có TV trong phòng ngủ Thường xem truyền hình và video hơn trẻ con không. Theo dõi thời gian màn hình của con em quý vị và các trang web mà trẻ đang truy cập bằng cách giữ các máy tính, tivi, trong một khu vực chung trong nhà của bạn.

Không ăn trước màn hình TV

Cho phép trẻ ăn hoặc ăn nhẹ trước màn hình làm tăng thời gian dùng màn hình của mình đồng thời thói quen này cũng khuyến khích việc ăn mà đầu óc tụ hội vào việc khác nên có thể dẫn đến ăn mà không để ý mình ăn bao lăm, ăn cái gì làm tăng nguy cơ béo phì.

Thiết lập quy định về thời kì xem tivi

Hầu hết trẻ em có thời kì rảnh trong tuần. Đừng để con của bạn dành toàn bộ thời gian này ở phía trước của màn hình. Tránh sử dụng truyền hình và trò chơi video hoặc máy tính như một phần thưởng cho kết thúc bài tập ở nhà hoặc việc nhà.

Đề xuất các hoạt động vui chơi lành mạnh

Thay vì dựa vào thời kì màn hình để tiêu khiển, giúp con của bạn tìm thấy những thứ khác để làm. Hãy coi xét các hoạt động cổ điển, chẳng hạn như đọc sách, chơi một môn thể thao hoặc thử một trò chơi mới.

Hãy xem một chương trình cụ thể

Thay vì xem một kênh bất kỳ, Hãy chọn một bộ phim hay một chương trình ăn nhập vào một thời điểm cụ thể, và biến nó thành như một sự kiện đi xem ngoài rạp để cả nhà cùng xem. Bất cứ khi nào có thể, xem các chương trình với trẻ và nói về những gì bạn nghĩ suy.

Hoặc bạn cũng có thể lên danh sách các chương trình mà con bạ có thể xem trong ngày hoặc trong tuần và để nó trong một vị trí có thể nhìn thấy, chẳng hạn như gần TV hoặc trên tủ lạnh để có thể kiểm soát được các chương trình mà bé xem.

Có thể sẽ có thể có những khó khăn trong việc dạy cho con nít những thói quen xem tivi tốt. Tuy nhiên việc vậy đổi thay các thói quen xấu và tạo nên những lề thói lành mạnh sẽ giúp trẻ em sống khỏe mạnh hơn, giành nhiều thời gian cho các hoạt động tốt hơn thay vì suốt ngày chăm chú vào chiếc tivi đấy nhé.

Hãy tạo cho trẻ thói quen xem tivi lành mạnh ngay từ hôm nay.