Mình năm nay 20 tuổi, là sinh viên chuyên nghành ngôn ngữ anh của một trường đại học không có danh tiếng. Ở độ tuổi này chắc mọi người cũng đi làm thêm nhiều công việc khác nhau rồi nhỉ? Mình cũng vậy, nhưng hiện tại mình đang có một suy nghĩ là sau này mình sẽ làm công việc chính thức gì? Mặc dù học ngôn ngữ anh nhưng mình trả học giỏi tí nào, điểm lúc nào cũng lẹt đẹt C, vì vậy mình đang lo lắng rằng mình có thể kiếm cơm bằng chuyên nghành này không?

Những người bạn trong lớp mình thì họ lại tìm được những cơ hội việc làm thêm rất có khả thi trong tương lai mặc dù nó chả đúng chuyên nghành tí nào, vì vậy mình thấy đây chính là bước đệm đầu tiên của việc làm sai nghành nghề. Trong thời buổi này thì có tiền bằng sức lao động của mình thì luôn đúng, cho dù có không đúng nghành nghềhọc thì đã sao? - mình hay nghĩ như vậy lắm. Thực ra luôn có nhưng suy nghĩ xung đột trong mình để quyết định tương lai sau này, khi đang viết những dòng chữ này thì mình nghĩ rằng mình sẽ chọn con đường học vấn, mình phải học được ngôn ngữ này trước khi quá muộn. Và trong tương lai mình sẽ dùng ngôn ngữ và khả năng để kiếm tiền nhiều hơn. Thực sự bị mâu thuẫn ấy mọi người, con người mình bị lười quá mức, không chịu học gì cả.

Mình phải làm sao?