Trong đây còn anh chị em nào đã ngoài 30 mà vẫn còn một mình không vậy?

Thời gian cứ trôi, ngày tháng năm cứ đến rồi lại đi, một mình lại vẫn cứ một mình. Ban ngày, quay cuồng với công việc, với các mối quan hệ bạn bè, đồng nghiệp, với những thú vui nhất thời. Tối đến, lại một mình nằm ôm điện thoại. Cuộc sống tưởng chừng như vậy là ổn vì từng ấy hoạt động đã lặp đi lặp lại thành những thói quen hàng ngày.

Nhưng rồi, những lời giục giã từ gia đình, từ bà cô - ông bác, từ những đứa bạn thân đã yên bề gia thất đến những người hàng xóm lắm chuyện trong xóm khiến mình phải giật mình nhìn lại. Ừ, chắc cũng già rồi! Cũng phải tìm cho mình một người đồng hành, kề vai sát cánh, nhưng lại không biết bắt đầu từ đâu: Bát đầu từ ai và bắt đầu như thế nào?

Cũng có lần, vạch ra mục tiêu, cố gắng gặp gỡ vài ba mối quan hệ nhưng cũng chẳng đi đến đâu. Chắc tại không cùng lứa tuổi, không cùng hệ tư tưởng nên không gắn kết được với nhau, hoặc có lẽ duyên số chưa đến. Đâm ra nản, lại quay về với những hoạt động thường ngày.

Giờ thực sự là không dám về quê, không dám đối diện với bố mẹ, ngại tham gia các cuộc gặp gỡ bạn bè. Chỉ mong, ông tơ bà nguyệt đừng bỏ qua tên mình..